Thực hiện Kế hoạch số 158/KH-BTV ngày 31/01/2024 của Ban Thường vụ Hội LHPN tỉnh về hoạt động trọng tâm công tác Chính sách, Luật pháp năm 2024. Vừa qua, Ban Thường vụ Hội LHPN tỉnh đã tiến hành mở các lớp tập huấn tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật tại 11 huyện/thành phố cho các chị là thành viên Câu lạc bộ phụ nữ với pháp luật và hội viên phụ nữ tại các xã/phường/thị trấn thuộc 11 huyện/thành phố.
![ĐC LE THI THAI TUYEN TRUYEN TAI HN.jpg](/Shared%20Documents/ĐC%20LE%20THI%20THAI%20TUYEN%20TRUYEN%20TAI%20HN.jpg)
Hình: Đồng chí Lê Thị Thái - Chủ tịch Hội LHPN tỉnh tuyên truyền tại HN
Theo đó, Hội nghị tập huấn được tổ chức bắt đầu từ ngày 09/4/2024 đến ngày 10/5/2024, với sự tham gia của hơn 1.100 chị là thành viên Câu lạc bộ phụ nữ với pháp luật và hội viên phụ nữ tại các xã/phường/thị trấn thuộc 11 huyện/thành phố. Hội nghị tập huấn nhằm tuyên truyền, phổ biến các chính sách, pháp luật liên quan đến quyền, lợi ích hợp pháp chính đáng của phụ nữ, trẻ em. Trọng tâm là tuyên truyền những điểm mới của Luật thực hiện Dân chủ ở cơ sở. Đồng thời, qua Hội nghị tập huấn, các chị là thành viên Câu lạc bộ phụ nữ với pháp luật và hội viên phụ nữ tại các xã/phường/thị trấn thuộc 11 huyện/thành phố cơ sở có thêm kiến thức về trách nhiệm của Hội LHPN các cấp được quy định tại Điều 89 của Luật thực hiện Dân chủ ở cơ sở .
![BCV TUYEN TRUYEN 4.jpg](/Shared%20Documents/BCV%20TUYEN%20TRUYEN%204.jpg)
Hình: BCV tuyên truyền tại Hội Nghị tập huấn
Luật Thực hiện dân chủ ở cơ sở là cơ sở pháp lý quan trọng đảm bảo tính thực thi và phát huy rộng rãi dân chủ xã hội chủ nghĩa, phát huy quyền làm chủ và vai trò tự quản của nhân dân; góp phần thực hiện có hiệu quả phương châm “Dân biết, dân bàn, dân làm, dân kiểm tra, dân giám sát, dân thụ hưởng". Luật còn quy định về nội dung, cách thức thực hiện dân chủ ở cơ sở, quyền và nghĩa vụ của công dân trong thực hiện dân chủ ở cơ sở và trách nhiệm của các cơ quan, đơn vị, tổ chức, cá nhân trong việc bảo đảm thực hiện dân chủ ở cơ sở. Qua đó, góp phần nâng cao nhận thức, hiểu biết pháp luật, triển khai hiệu quả Luật Thực hiện Quy chế dân chủ ở cơ sở, giúp hội viên phụ nữ và nhân dân nâng cao ý thức, tích cực tham gia xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ an ninh tổ quốc, góp phần đảm bảo an ninh trật tự tại cơ sở, tạo điều kiện thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội trên địa bàn tỉnh./.
Mỹ Thuần