Ngày 15/5/2024, Ban Thường vụ Hội LHPN tỉnh tổ chức đoàn đi thăm chúc mừng Đại lễ Phật đản 2024 (Phật lịch 2568) tại Chùa Tỉnh Hội (Trụ sở Giáo hội phật giáo Việt Nam tỉnh Đồng Nai), Chùa Hoàng Ân cổ tự, Chùa Bửu Phong và Chùa Long Vân trên địa bàn tỉnh. Đoàn đến thăm, gửi những lời chúc mừng tốt đẹp đến Ban trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh, Chư tôn đức, tăng, ni và các phật tử nhân Đại lễ Phật đản 2024.
![h1.jpg](/Shared%20Documents/h1.jpg)
Hình: Đoàn đi thăm chúc mừng Đại lễ Phật đản 2024 (Phật lịch 2568) tại Chùa Tỉnh Hội
Ban Thường vụ Hội LHPN tỉnh mong muốn nữ chức sắc và tín đồ phật tử trên địa bàn tỉnh tiếp tục phát huy mạnh mẽ khối đại đoàn kết toàn dân tộc; tiếp tục đồng hành, chung tay cùng phụ nữ tỉnh Đồng Nai trong các hoạt động nhân đạo, từ thiện góp phần thiết thực vào công tác an sinh xã hội, công tác thiện nguyện thể hiện tinh thần “không ai bị bỏ lại phía sau”; cũng như tăng cường công tác tuyên truyền, vận động các phật tử chấp hành tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về công tác tôn giáo.
Hình: Đoàn đi thăm chúc mừng Đại lễ Phật đản 2024 (Phật lịch 2568) tại Chùa Bửu Phong
Thay mặt Ban trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh Đồng Nai, Đại đức Thích Thiện Trí - Phó Thư ký cảm ơn sự quan tâm, chúc mừng của lãnh đạo Hội LHPN tỉnh đối với Ban Trị sự giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh Đồng Nai cũng nhân dịp Đại lễ Phật đản 2024 chúc các chị, em và gia đình đón một mùa Phật đản sức khỏe, an lạc. Đại đức cho biết thêm, Đại lễ phật đản năm nay Ban Trị sự giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh sẽ tổ chức đoàn đi thăm, tặng quà cho các mẹ VNAH trên địa bàn tỉnh Đồng Nai và năm 2025 là năm có sự kiện kỷ niệm 50 năm Ngày Giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước; cũng là năm GHPG Việt Nam đăng cai tổ chức Đại lễ Vesak 2025 tại Việt Nam.
Hình: Đoàn đi thăm chúc mừng Đại lễ Phật đản 2024 (Phật lịch 2568) tại Chùa Long Vân
Hoạt động thăm, chúc mừng dịp Đại Lễ Phật đản năm 2024 của Hội LHPN tỉnh nhằm tăng cường khối đại đoàn kết toàn dân tộc, tạo mối quan hệ thường xuyên với các tổ chức tôn giáo trên địa bàn tỉnh, phát huy vai trò của các chức sắc tôn giáo (nhất là Ủy viên Ban Chấp hành Hội LHPN các cấp) trong công tác vận động phụ nữ theo tôn giáo tham gia tổ chức Hội, kịp thời động viên hội viên, phụ nữ tôn giáo sống “tốt đời, đẹp đạo”, tích cực tham gia các hoạt động, phong trào của Hội. Bên cạnh đó, Hội LHPN các huyện, thành phố cũng tổ chức các đoàn đi thăm, chúc mừng các cơ sở thờ tự, các chức sắc tôn giáo tại địa phương.